เมื่อวันที่ 30 สิงหาคม 2565 ณ องค์การบริหารส่วนตำบลหนองตรุด อำเภอเมือง จังหวัดตรัง ดร.นิพัฒน์ โพธิ์วิจิตร คณบดีคณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ ได้มอบหมายให้ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ครรชิต เชื้อขำ รองคณบดีฝ่ายบริหาร กล่าวเปิดโครงการพัฒนาผลิตภัณฑ์บรรจุภัณฑ์และระบบเทคโนโลยีดิจิทัลเพื่อเพิ่มศักยภาพเศรษฐกิจหมุนเวียนในตำบลหนองตรุด จังหวัดตรัง ครั้งที่ 2 ซึ่งเป็นโครงการภายใต้การสนับสนุนงบประมาณในโครงการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสังคมฐานรากหลังโควิดด้วยเศรษฐกิจ BCG (U2T for BCG) จากสำนักงานปลัดกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-8-1024x576.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-9-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-10-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-5-1024x576.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-11-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-16-1024x682.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กฤติยา ดวงมณี หัวหน้าโครงการฯ กล่าวถึง กิจกรรมภายในโครงการ โดยการจัดโครงการ U2T for BCG ในพื้นที่ตำบลหนองตรุด ครั้งที่ 2 มีกิจกรรมการถ่ายทอดองค์ความรู้เชิงปฏิบัติการสู่ชุมชนใน 3 มิติ ได้แก่ มิติด้านการตลาดดิจิทัล บรรยายให้ความรู้โดย อาจารย์บานเย็น แซ่หลี ประธานหลักสูตรบริหารธุรกิจบัณฑิต สาขาวิชาธุรกิจดิจิทัล มิติด้านการประกันภัยในชีวิตและธุรกิจ โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กฤติยา ดวงมณี ประธานหลักสูตรบริหารธุรกิจบัณฑิต สาขาวิชาการเงิน ประกันภัยและการจัดการความเสี่ยง คณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตตรัง และมิติด้านแพลตฟอร์มออนไลน์ โดย ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.นิคม สุวรรณวร สาขาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-2-1024x683.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-6-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-7-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-19-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-21-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-23-1024x768.jpg)
ในการนี้ ได้รับเกียรติจากคุณพิศาล เต็งเฉี้ยง นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองตรุด คุณจำนาญ เต็งรัง ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลหนองตรุด คุณการุณ ขวัญทอง กำนันตำบลหนองตรุด และผู้ใหญ่บ้านในตำบล รวมถึงคณาจารย์จากโรงเรียนวัดเชี่ยวชาญกิจ สมาชิกกลุ่มวิสาหกิจชุมชน กลุ่มอาสาพัฒนาหมู่บ้าน สมาชิกกลุ่มสตรีตำบล ภาคบัณฑิตและภาคประชาชนในโครงการฯ รวมถึงคณะกรรมการ เข้าร่วมกิจกรรม ผู้เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ สามารถนำองค์ความรู้ไปต่อยอดในมิติที่รองรับการท่องเที่ยวชุมชน สินค้าและบริการตามมาตรฐาน
โดยการอบรมในมิติที่ 3 ด้านแพลตฟอร์มออนไลน์ ในวันนี้ ผู้เข้าร่วมกิจกรรมได้นำข้อมูลผลิตภัณฑ์ที่ผลิตและจะจัดจำหน่าย เข้าสู่ระบบบริหารจัดการหน้าร้านผลิตภัณฑ์ท้องถิ่นออนไลน์ (E-Shop) และจะเปิดตัวแพลตฟอร์ม E-Shop ของตำบลหนองตรุด ในเร็ว ๆ นี้ ซึ่งสามารถติดตามได้ในช่องทางการสื่อสารของคณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ หรือที่เฟซบุ๊กแฟนเพจ คณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-1-1024x683.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-3-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-4-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-12-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-13-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-14-1024x576.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-15-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-17-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-18-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-20-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/3008-22-1024x768.jpg)
#U2T #U2TforBCG