เมื่อวันที่ 29 สิงหาคม 2565 ที่องค์การบริหารส่วนตำบลบ้านควน อำเภอเมือง จังหวัดตรัง ดร.นิพัฒน์ โพธิ์วิจิตร คณบดีคณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตตรัง มอบหมายให้ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ครรชิต เชื้อขำ รองคณบดีฝ่ายบริหาร กล่าวเปิดโครงการพัฒนาผลิตภัณฑ์บรรจุภัณฑ์และระบบเทคโนโลยีดิจิทัลเพื่อเพิ่มศักยภาพเศรษฐกิจหมุนเวียนในตำบลบ้านควน จังหวัดตรัง ครั้งที่ 3 ซึ่งเป็นโครงการภายใต้การสนับสนุนงบประมาณในโครงการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสังคมฐานรากหลังโควิดด้วยเศรษฐกิจ BCG (U2T for BCG) จากสำนักงานปลัดกระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-2-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-4-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-8-1024x512.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-19-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-24-1024x768.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.กฤติยา ดวงมณี หัวหน้าโครงการฯ กล่าวถึงกิจกรรมภายในโครงการ โดยการจัดโครงการ U2T for BCG ในพื้นที่ตำบลบ้านควน ครั้งที่ 3 โดยครั้งนี้ได้มีกิจกรรมการถ่ายทอดองค์ความรู้เชิงปฏิบัติการสู่ชุมชนใน 3 มิติ ได้แก่ มิติด้านการท่องเที่ยวโดยชุมชน โดยอาจารย์มะลิวัลย์ กาพย์เกิด ประธานหลักสูตรบริหารธุรกิจบัณฑิต สาขาวิชาการจัดการการท่องเที่ยว มิติด้านการคำนวณต้นทุนและกำหนดราคาผลิตภัณฑ์ โดย อาจารย์ศันสนีย์ ศรีวรเดชไพศาล อาจารย์ประจำหลักสูตรบัญชีบัณฑิต คณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตตรัง และมิติด้านภาษาจีนและวัฒนธรรม โดย ดร.เกตมาตุ ดวงมณี อาจารย์ประจำสาขาวิชาภาษาจีน สำนักวิชาศิลปศาสตร์ มหาวิทยาลัยวลัยลักษณ์
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-5-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-7-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-9-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-10-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-12-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-13-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-16-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-17-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-18-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-21-1024x768.jpg)
การจัดกิจกรรมในครั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก คุณเอกพล ณ พัทลุง นายกองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านควน คุณไมตรี ซ่วนยุก รองปลัดการบริหารส่วนตำบลบ้านควน พร้อมบุคลากร สมาชิกกลุ่มวิสาหกิจชุมชน สมาชิกกลุ่มอาสาพัฒนาหมู่บ้าน ประชาชนผู้สนใจ ภาคบัณฑิตและภาคประชาชนในโครงการฯ รวมถึงคณะกรรมการ เข้าร่วมกิจกรรม โดยผู้เข้าร่วมกิจกรรมฯ สามารถนำองค์ความรู้ที่ได้จากการเข้าร่วมอบรมในครั้งนี้ไปต่อยอดในมิติที่รองรับการท่องเที่ยว สินค้าและบริการตามมาตรฐานต่อไป
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-1-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-3-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-5-1-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-19-1-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-21-1-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-22-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-23-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-25-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-26-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-27-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-28-1024x768.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/2908-29-1024x768.jpg)