เมื่อวันที่ 27 สิงหาคม 2565 ที่บริเวณย่านหัวสะพานเก่า เทศบาลตำบลย่านตาขาว อำเภอย่านตาขาว จังหวัดตรัง ดร.นิพัฒน์ โพธิ์วิจิตร คณบดีคณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตตรัง พร้อมด้วย ดร.ครรชิต เชื้อขำ รองคณบดีฝ่ายบริหาร ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ปาริชาติ มณีมัย ประธานหลักสูตรบัญชีบัณฑิต คณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ ในฐานะหัวหน้าคณะทำงานโครงการขับเคลื่อนเศรษฐกิจและสังคมฐานรากหลังโควิดด้วยเศรษฐกิจ BCG หรือ U2T for BCG ตำบลย่านตาขาว จังหวัดตรัง และคณะ ร่วมงานย้อนวันวานเมืองเก่า@ย่านตาขาว จัดโดย องค์การบริหารส่วนจังหวัดตรัง เทศบาลตำบลย่านตาขาว และชมรมเมืองเก่าย่านตาขาว โดยมีนายบุ่นเล้ง โล่สถาพรพิพิธ นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดตรัง เป็นประธานเปิดงาน
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/301394504_431208015484814_152910753588441907_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/299994450_782394256285100_7529882980927693457_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300239694_781254209578739_8243219884623056655_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/301011114_3346131652289252_3427635546703557329_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/301265206_1709570039429832_245255827208768236_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/301919033_2707094316099064_3480706962143390956_n-1024x682.jpg)
งาน “ย้อนวันวานเมืองเก่า@ย่านตาขาว” จัดขึ้นระหว่างวันที่ 27-29 สิงหาคม 2565 ตั้งแต่เวลา 15.00-21.00 น. โดย คณะทำงาน U2T for BCG ตำบลย่านตาขาวและตำบลทุ่งค่าย จังหวัดตรัง ได้สนับสนุนการดำเนินงานย้อนวันวานเมืองเก่า@ย่านตาขาว โดยร่วมจัดแสดงสินค้า ผลิตภัณฑ์จากชุมชน นำเสนอแผนท่องเที่ยวชุมชน นอกจากนั้น ภายงานได้มีกิจกรรมต่างๆ มากมาย อาทิ นั่งซาเล้งชมวิถีชุมชนในท้องถิ่น แต่งตัว ถ่ายภาพสไตล์วินเทจย่านเมืองเก่า แข่งขันขูดมะพร้าว รับชมการแสดงจากชุมชนและนักเรียน รวมทั้งกิจกรรมตักไข่การกุศลลุ้นรางวัล การจำหน่ายอาหาร ขนมพื้นเมือง และขนมโบราณที่หารับประทานได้ยาก และอีกหลายรายการ เพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจ ภาคการท่องเที่ยวและบริการ อีกทั้งยังเป็นการร่วมกันอนุรักษ์เมืองเก่าและสืบทอดวัฒนธรรมอันเก่าแก่ของจังหวัดตรัง ให้คงอยู่คู่กับจังหวัดตรังต่อไป นอกจากนี้ยังเป็นการสร้างการมีส่วนร่วมของคนในท้องถิ่น ให้เกิดความภาคภูมิใจในถิ่นกำเนิดของคนตรังอีกด้วย ติดตามการดำเนินโครงการ U2T for BCG ตำบลย่านตาขาว ได้ที่เพจ ย่านตาขาววันวาน – “By U2T Yantakhao Trang”
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300810312_443689857786709_3941179519298444108_n-1-682x1024.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300016101_611682543725674_4225675299582423287_n-1-682x1024.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300208220_862997681338278_2028272722454026970_n.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/302010042_612722896871073_4636125859001973935_n.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300389440_1553220225118601_1013082938026696065_n.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/301902837_756765148914015_8966926263931491057_n.jpg)