เมื่อเร็วๆ นี้ อาจารย์วิญญู วัฒนยนตร์กิจ และ อาจารย์กมลชนก เซ่งสวัสดิ์ อาจารย์ประจำหลักสูตรบริหารธุรกิจบัณฑิต สาขาวิชาการตลาด คณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ พร้อมด้วยตัวแทนนักศึกษาชั้นปีที่ 2 และชั้นปีที่ 3 สาขาวิชาการตลาด คณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตตรัง เข้าร่วมทำกิจกรรมในโครงการ Youth In Charge เสนอไอเดียพัฒนาในพื้นที่ภาคใต้ด้วย BCG Model จัดโดยอุทยานวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ได้รับการสนับสนุนจากกระทรวงวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ณ อุทยานวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตหาดใหญ่ โดยนักศึกษาจาก “ทีมวุ่นวายแต่เช้าเลย” คณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 จากการนำเสนอผลงานในหัวข้อ “Green ดีกว่า” คือการสร้างสรรค์แนวคิดในการนำของที่มีอยู่แล้วหรือของที่ใช้ไม่หมด นำกลับมาใช้งานได้ใหม่ โดยทีมได้เลือกนำเอา “มังคุด” มาเป็นตัวหลักในการคิดผลงาน ในชื่อ “มังคุดจากริมรั้วสู่ตัวบ้าน”
นักศึกษาจากสาขาวิชาการตลาด คณะพาณิชยศาสตร์และการจัดการ ได้เข้าร่วมโครงการ Youth In Charge รวม 52 คน โดยแบ่งออกเป็น 7 ทีม โดย “ทีมวุ่นวายแต่เช้าเลย” ประกอบด้วย นายพลอธิป รัตนกุล นายสามีร์ กาเจ นายวิสิทธิ์พล แก้วมุสิก นางสาวรานี หวังเอียด นางสาวกรกมล หะยีมายอ นางสาวปฐพร กิจวิจารณ์ ได้นำเสนอผลงานในชื่อ “มังคุดจากริมรั้วสู่ตัวบ้าน” นำเอาประโยชน์จากเปลือกมังคุดที่สามารถนำไปต่อยอดใช้ประโยชน์ในรูปแบบอื่นได้ต่อ และได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ได้รับการคัดเลือกเป็นหนึ่งในสี่ทีมตัวแทนเยาวชนจากภูมิภาค ภาคใต้ ในการพัฒนาต่อยอด แลกเปลี่ยน โดยจะเข้านำเสนอโครงการอีกครั้งในระดับประเทศต่อไปในเร็วๆ นี้
นายพลอธิป ตัวแทนจากทีมวุ่นวายแต่เช้าเลย เผยว่า ทีมได้นำเสนอการใช้เปลือกมังคุดที่ผ่านกระบวนการรีไซเคิลออกแบบเป็นวัสดุก่อสร้าง วัสดุตกแต่ง ผ่านกระบวนการแปรสภาพให้เป็นไม้อัดหรือกระดานอัดที่ทำจากเปลือกมังคุดที่มีความคงทนใช้งานได้ เหมาะสมในการนำไปใช้เป็นงานฝ้า เพดาน วัสดุกั้นห้อง งานบอร์ด เป็นต้น แต่ความคงทนแข็งแรงอาจจะไม่สามารถใช้งานเป็นโครงสร้างหลักได้ โดยตอนนี้ทีมได้ประชุมเพื่อศึกษาเกี่ยวกับประโยชน์ของมังคุดมากขึ้น เพื่อเตรียมข้อมูลในการพัฒนาผลงาน และเตรียมความพร้อมในการนำเสนอผลงานในเวทีใหญ่อีกครั้งช่วงต้นเดือนกันยายนนี้
โครงการ Youth In Charge เป็นกิจกรรมที่เปิดช่องทางในการให้นักศึกษาได้ร่วมคิดร่วมสร้าง และนำเทคโนโลยีมาประยุกต์ใช้เพื่อการพัฒนาพื้นที่ภาคใต้ในด้านต่างๆ โดยใช้หลัก BCG Model ในการดำเนินการ คือ สร้างสรรค์การพัฒนาเศรษฐกิจแบบองค์รวม ใน 3 มิติ ประกอบด้วย ด้านเศรษฐกิจชีวภาพ (B- Bioeconomy) เน้นการใช้ทรัพยากรชีวภาพในการสร้างมูลค่าเพิ่ม เชื่อมโยงกับ เศรษฐกิจหมุนเวียน (C-Circular Economy) คือการคำนึงถึงการนำวัสดุต่าง ๆ กลับมาใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด และต้องเป็นการไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม คือต้องอยู่ภายใต้เศรษฐกิจสีเขียว (G-Green Economy) คือการพัฒนาเศรษฐกิจควบคู่ไปกับการพัฒนาสังคมและการรักษาสิ่งแวดล้อมได้อย่างสมดุลให้มั่นคงและยั่งยืนไปพร้อมกัน
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/296105376_3249415185339076_6726062005560581762_n-1024x403.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/296016909_3249415772005684_6604878610752159232_n-1024x732.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/295971163_3249414422005819_3459112702690162166_n-1024x683.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/295976370_3249409895339605_3613558068872171519_n-1024x683.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/296057226_3249409205339674_4426804960526387301_n-1024x683.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/295958373_3249415172005744_9193561274365513648_n-1024x403.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/294367992_3516763861888118_4069495970748423829_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/290355154_5953628301330520_8680666374147316639_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/292458156_382512843908661_7902412520523151133_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/290130783_391607916394053_3566732282929967264_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/289308290_569424544845018_3239935178496940692_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/291978173_1026387164688078_8997816597320000476_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/294686678_438620551481657_589158665348103533_n-1024x682.jpg)
![](https://cm.trang.psu.ac.th/wp-content/uploads/2022/07/293787341_502813598177052_3831227922834310812_n-1024x682.jpg)
ขอบคุณภาพประกอบจาก P-seda สถานพัฒนาการเป็นผู้ประกอบการนักศึกษา